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UTANGULIZI 

Mfumo wa ZANMALIPO unaendelea kutumika kama Mfumo rasmi wa kukusanyia Fedha 

zote za umma kwa kuzingatia matakwa ya sheria ya Fedha ya mwaka 2016 kupitia 

marekebisho yake ya mwaka 2021, Aidha, taasisi zote za umma zinatakiwa kuwa zimejiunga 

katika mfumo huu ifikapo tarehe 30 Juni 2022.  

 
Moja kati ya malengo ya Mfumo huu ni kurahisisha ulipaji wa huduma za umma kwa 

kumuwezesha mlipaji kupata njia mbalimbali na rafiki za kufanya Malipo kama vile kulipa kwa 

kutumia Simu za kiganjani, Benki na Mawakala wa malipo. Kwa kuzingatia hilo, utoaji wa 

maelekezo ya namna ya kuzitumia njia hizo na kwa usahihi ni muhimu sana ili kutimiza lengo 

lililokusudiwa. Kwa kuwa kila Taasisi ya umma yenye mfumo wa kuandaa Ankara inasimamia 

mifumo yake ikiwa ni pamoja na kubuni muonekano wa Ankara na Risiti, kumekuwa na 

changamoto ya kuwa na Ankara au Risiti zisizokuwa na maelezo rahisi na sahihi yanayokidhi 

malengo mahsusi ya ZANMALIPO. 

 

MADHUMUNI 

Hivyo, lengo la kuwepo kwa muongozo huu ni kutoa maelekezo juu ya utaratibu wa kuandaa 

Ankara,Risiti na kutoa maelezo sahihi kwa mlipaji ya namna ya kulipa kwa njia mbalimbali 

zitolewazo na ZANMALIPO.  

 

WALENGWA 

Aidha, mwongozo huu utapaswa kufuatwa na watoa huduma wote (Service Providers) 

ambao kimsingi ni taasisi zote za umma zinazotumia ZANMALIPO. 

 
 

 
A: ANKARA (BILL/ INVOICE) ZA ZANMALIPO 

Taasisi iliyounganishwa na Mfumo wa ZANMALIPO ni lazima ihakikishe kuwa Bill / Invoice 

inayotoka kwenye mfumo na kwenda kwa mteja / Mlipaji inakuwa na taarifa zifuatazo; 

 
(i). Taarifa za ndani ya Bill 

Bill ni lazima iwe na kumbukumbu ya Malipo (Control Number), Rejea ya Malipo (Payment 

Reference), Namba ya taasisi inayotoa huduma (Service Provider Code), Jina la mlipaji 

(Payer Name), Namba ya simu ya mlipaji (Mobile Number), Maelezo ya Bill (Bill Description), 

Aina ya huduma zinazolipiwa (Service Type), Kiasi kinachodaiwa Kwa tarakimu (Billed 

Amount in figures), Kiasi kinachodaiwa Kwa maneno (Billed Amount in Words), Tarehe ya 

bill kuchapishwa (Printed date), Tarehe ya bill kumalizika muda wake (Expiry Date), Jina la 

mtoa bill (Issued By), Jina la aliyechapa bill (Printed by) na Sahihi ya mtoa bill (Signature). 

 
(ii). Maelezo ya Jinsi ya kulipia Bill ( Maelezo kwa Mteja) 

 
▪ Kwa njia ya simu za kiganjani au kuweka fedha Benki. 

 

Malipo yanaweza kufanyika kupitia huduma za simu za kiganjani kwa kupitia mitandao 
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mbalimbali ya simu kama ifuatavyo; 
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✓ Namna ya kulipia kwa Ezypesa 

1. Piga *150*02# 

2. Chagua namba (8) malipo ya serikali 

3. Chagua (1) Tanzania Bara 

4. Weka namba ya kumbukumbu ya malipo (control number) 

5. Ingiza kiasi cha pesa 

6. Weka namba ya siri 

 

✓ Namna ya kulipia kwa M-Pesa 

1. Piga *150*00# 

2. Chagua namba (4) “Lipa kwa M-Pesa” 

3. Chagua (5) “Malipo ya Serikali” 

4. Chagua namba 1 Namba ya Malipo 

6. Ingiza namba ya kumbukumbu ya malipo (Control Number) 

7. Ingiza kiasi cha pesa unachotaka kulipa 

8. Ingiza namba ya siri 

9. Thibitisha kwa kuchagua (1) 
 
 

✓ Namna ya kulipia kwa airtelmoney 

1. Piga *150*60# 

2. Chagua namba (5) “Lipia Bili” 

3. Chagua (5) “Malipo ya Serikali” 

4. Chagua namba 1 “Weka namba ya kumbukumbu” 

5. Ingiza namba ya kumbukumbu ya malipo (control number) 

6. Ingiza kiasi cha pesa 

7. Weka namba ya siri 

 

 
✓ Namna ya kulipia kwa Tigopesa 

1. Piga *150*01# 

2. Chagua namba (4) “Lipa Bili” 

3. Chagua (5) “Malipo ya Serikali” 

4. Ingiza namba ya kumbukumbu ya malipo (Control number) 

5. Ingiza kiasi cha pesa unachotaka kulipa 

6. Ingiza namba ya siri kuhakiki 

 
 
 

✓ Namna ya kulipia kwa T-Pesa 

1. Piga *150*71# 

2. Chagua namba (5) “Lipia Bili” 

3. Chagua (3) “Malipo ya Serikali” 

4. Ingiza kumbukumbu namba (control number) 

5. Ingiza kiasi 

6. Ingiza namba ya siri 
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✓ Namna ya kulipia kwa halopesa 

1. Piga *150*88# 

2. Chagua namba (5) lipia bili 

3. Chagua (5) malipo ya serikali 

4. Weka namba ya kumbukumbu ya malipo (control number) 

5. Ingiza kiasi cha pesa 

6. Weka namba ya siri 
 
 

▪ Kwa njia ya kuweka Fedha Benki (Direct Bank Deposit). 

 
Pia Malipo yanaweza kufanyika kwa kuweka fedha katika benki zilizojiunga na ZANMALIPO, mfano: 

PBZ,……………na BoT kwa kupitia matawi ya benki, mawakala wa Benki na njia nyingine za malipo 

zitolewazo na Benki. Tumia Namba ya kumbukumbu ya Malipo (Control Number) uliyopewa 

unapofanya Malipo. 

 
 

▪ Kwa njia ya kuhamisha Fedha (TISS / SWIFT) 
 

Malipo yanaweza kufanyika kwa njia ya kuhamisha Fedha kutoka benki moja kwenda benki nyingine 

ndani ya Tanzania (TISS) au nje ya Tanzania (SWIFT), wakati wa kujaza fomu ya kuhamishia fedha 

lazima mambo yafuatayo yazingatiwe; 

 

1. Taasisi inayotoa huduma iandae bill (Transfer Bill) maalum kwa ajili ya wateja wanaolipa kwa 

njia ya kuhamisha fedha (TISS / SWIFT) kwa kuzingatia fomu ya mfano (“Kiambatanisho 

namba 2”) 

 
2. Kipengele cha 59 (Field 59) kwenye fomu ya kuhamishia fedha (MT103) kijazwe akaunti ya 

mpokeaji (Beneficiary Account) 

 
3. Kipengele cha 70 (Field 70) kwenye fomu ya kuhamishia fedha (MT103) kijazwe namba ya 

kumbukumbu ya Malipo (Control number) na ijazwe kwa kutanguliza neno “ROC” yaani; / 

ROC/ 99XXXXXXXXXX. 

 
4. Mteja / Mlipaji apatiwe fomu za kuhamishia fedha baada ya kuichapisha (Printed Transfer 

Form / Bill) aipeleke na kuiwasilisha katika benki atakayoitumia kuhamisha fedha na 

hatatakiwa kujaza upya fomu. 

 
NB: Taasisi itatakiwa kuwasilisha orodha ya watumishi wake wanaohusika na masuala ya uhamishaji 

wa Fedha kuanzia wa ngazi ya chini mpaka wa ngazi ya juu katika utendaji kazi ( Escallation Matrix) 

ili kurahisisha mawasiliano linapotokea tatizo lolote linalohusu uhamishaji wa fedha.
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B: UTHIBITISHO WA MALIPO / RISITI ZA ZANMALIPO 

Taasisi iliyounganishwa na Mfumo wa ZANMALIPO ni lazima ihakikishe kuwa Risiti / Invoice inayotoka 

kwenye mfumo na kwenda kwa mteja / Mlipaji inakuwa na taarifa zifuatazo;  

▪ Namba ya risiti(ZANMALIPO Receipt Number), 

▪ Jina la mlipaji (Payer Name), 

▪ Kiasi kilicholipiwa Kwa tarakimu (Paid Amount in figures), 

▪ Kiasi kilicholipiwa Kwa maneno (Paid Amount in Words), 

▪ Jina la mtoa huduma(Service Provide Name), 

▪ Rejea ya bili(Bill Reference), 

▪ Kumbukumbu namba iliyofanya malipo/iliyolipiwa (Payment control number) 

▪ Tarehe ya malipo (Payment date), 

▪ Jina la mtoa risiti (Issued By), 

▪ Tarehe ya kutoa risiti(Date Issued) na 

▪ Sahihi ya mtoa risiti(Signature). 
 
 
 

C: WATOA HUDUMA ZA MALIPO (PAYMENT SERVICE PROVIDERS) WALIOUNGANISHWA 

Kundi hili linahusisha benki zilizojiunga ZANMALIPO pamoja na watoa huduma za malipo kwa njia ya 

simu za kiganjani; 

(i) Benki zilizounganishwa/ Zitazounganishwa 
 
Pamoja na kuwa benki mbalimbali zimeunganishwa na ZANMALIPO, lakini Benki zitakazo 

orodheshwa katika maelezo ya kulipia kwenye ankara ya taasisi ni zile tu ambazo taasisi husika 

imefungua akaunti za makusanyo katika benki husika. Kufika mwishoni mwa Aprili, 2022 benki 

zifuatazo zimeshaunganishwa na ZANMALIPO na zinatumika kukusanya Fedha za umma; 

 

  

▪ PBZ 
▪ NMB 

▪ TPB 

▪ CRDB 

▪ TIB 

▪ NBC 

▪ DTB 

▪ EXIM 

▪ STANBIC 

▪ Eco BANK 

▪ DCB
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(ii) Malipo kwa njia ya simu za kiganjani 

 
Kwa sasa taasisi za umma ambazo ankara zake zitaweza kulipwa kwa njia ya simu za kiganjani 

ni zile zenye akaunti ya Makusanyo ya sarafu ya shilingi ya kitanzania katika benki ya PBZ,…. 

Hii imetokana na utaratibu ambao mitandao ya simu za kiganjani na benki za biashara 

wamejiwekea. Aidha, utaratibu unaandaliwa ili kuwezesha malipo wa njia ya simu za kiganjani 

yaweze kupokelewa moja kwa moja kwenye benki nyingine zilizobaki. Huduma ya Malipo ya 

Ankara za taasisi za umma kwa njia ya simu za kiganjani itaweza kufanyika kwa kupitia watoa 

huduma wafuatao; 

 
▪  Ezy Pesa 
▪ T-Pesa 

▪ M-Pesa 

▪ Tigopesa 

▪ Airtel Money 

▪ Halopesa 

 
 
 

Wasiliana Nasi kupitia: 

 
ZANMALIPO Huduma kwa Mteja; 

 
Namba za Simu : +255 XXX XXX XXX / +255 XXX XXX XXX 

Barua Pepe:ZANMALIPO.   

nfo@zanmalipo.go.tz 

Tovuti:www.ZANMALIPO.go.tz 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

mailto:ZANMALIPO.%20%20%20nfo@zanmalipo.go.tz
mailto:ZANMALIPO.%20%20%20nfo@zanmalipo.go.tz
http://www.gepg.go.tz/
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VIAMBATANISHO 
           APPENDIX.1 

 
 
Fig 1: Sample ZANMALIPO Receipt 
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           APPENDIX.2 
 
 

 
 
Fig 2: ZANMALIPO Transfer (TISS/SWIFT) Bills 
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           APPENDIX.3 
 

 
 
Fig 3: Sample ZANMALIPO Bill (To be paid via Bank Deposit/ Mobile Money) 


